Student Volunteer
อาสาติดตามนักเรียนทุน
ตามที่มูลนิธิยุวพัฒน์ มอบทุนการศึกษาให้กับนักเรียนที่ขาดโอกาสทั่วประเทศ โดยมอบทุนการศึกษาต่อเนื่อง 6 ปี นอกจากการให้ทุนการศึกษาแล้ว มูลนิธิฯ ตระหนักดีว่าการที่จะทำให้นักเรียนทุนเรียนจนจบชั้น ม.6 และ ปวช.3 นั้น มูลนิธิฯ ต้องทำงานประคับประคองนักเรียนควบคู่กันไปด้วย โดยการติดตามการเรียน การให้กำลังใจ สร้างความเข้าใจเรื่องการรับทุนการศึกษา เพื่อรักษาสิทธิในการรับทุนในแต่ละภาคเรียนต่อเนื่อง ตลอดจนชวนน้องคุยสอบถามความเป็นอยู่ในชีวิตประจำวัน
ณ ปัจจุบันมีนักเรียนทุนทั้งหมด 5,694 คน (ข้อมูล ณ วันที่ 31 ธันวาคม 2566) กระจายอยู่ทั่วประเทศ ดังนั้นมูลนิธิฯ จึงได้จัดทำโครงการ “Student Volunteer” อาสาสาติดตามนักเรียนทุน เพื่อเปิดรับผู้ที่สนใจเข้าร่วมเป็นอาสาสมัคร
อาสาสมัคร 91 คน
![student-uniform (1)](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/student-uniform-1-1.png)
รูปแบบการดำเนินงาน
“Student Volunteer”
![Student Volunteer (1)](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/Student-Volunteer-1.png)
ติดตาม ชวนคุย ให้ข้อมูลเรื่องทุนการศึกษา และเขียนตอบจดหมายให้กำลังใจ แก่นักเรียนทุนในระดับสายสามัญ (ม.1 – ม.6) อายุระหว่าง 13 – 18 ปี โดยครอบคลุมข้อมูลพื้นฐาน ประเด็นดังต่อไปนี้
- ชวนคุยเรื่องความเป็นอยู่ ชีวิตประจำวัน งานอดิเรก ความชอบ
- ชวนคุยทบทวนความเข้าใจเรื่องทุนการศึกษา ได้แก่จำนวนปีที่ได้รับทุน เอกสารที่ต้องส่งเพื่อให้ได้รับเงินทุนทุกภาคเรียน การรับทุนต่อหลังจากจบชั้น ม.3
- ชวนคุยเรื่องการเลือกเรียนต่อในสายสามัญหรือสายอาชีพต้องทำอย่างไร เพื่อให้นักเรียนทุนมองเห็นความสนใจและทิศทางในการเรียนต่อของตนเอง
- เชิญชวนนักเรียนทุนติดตามช่องทางสื่อสารของมูลนิธิฯ ได้แก่ กลุ่มปิดเฟซบุ๊กนักเรียนทุนยุวพัฒน์ | Line นักเรียนทุนยุวพัฒน์ | Line OpenChat คืนวันสุขกับพี่มูลนิธิยุวพัฒน์ | เพจ Facebook มูลนิธิยุวพัฒน์ | สมัครใช้งานระบบทุนการศึกษาออนไลน์
- ทำ “คอนเทนต์” เรื่องการเรียน การใช้ชีวิต การเรียนต่อ การเตรียมตัวสอบ คณะที่ใช่ อาชีพที่น่าสนใจ Life style หรือเรื่องอื่นๆ (ตามความสมัครใจ)
คุณสมบัติอาสาที่ต้องการ
![Student Volunteer (2)](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/Student-Volunteer-2.png)
รับอาสาสมัครจำนวน 15 คน
ที่มีคุณสมบัติ ดังนี้
1. นักเรียน นักศึกษา ที่มีอายุตั้งแต่ 16 – 23 ปี
2. มีทักษะการสื่อสารที่ดี (การพูด การรับฟัง การเขียน) และตั้งคำถามปลายเปิด ชวนคิด ชวนคุย
3. มีความคิดเชิงบวก มุ่งมั่น ตั้งใจ เปิดกว้าง และยืดหยุ่น ต่อนักเรียนทุนยุวพัฒน์
4. มีความตรงต่อเวลาในการปฏิบัติงาน
5. มีความสนใจและสามารถทำคอนเทนต์เนื้อหาเกี่ยวกับการเรียน การเรียนต่อ หรือการพัฒนาตนเองในเรื่องที่อาสาถนัดหรือสนใจ (ตามความสมัครใจ)
6. สามารถเข้าร่วมกิจกรรมปฐมนิเทศ Midterm review และถอดบทเรียนที่สำนักงานมูลนิธิยุวพัฒน์
บทบาทหน้าที่และการปฏิบัติงาน
Student Volunteer ปฏิบัติงานในวันจันทร์ – วันศุกร์
(ระหว่างวันที่ 9 เมษายน – 14 มิถุนายน 2567)
สามารถเลือกสถานที่ปฏิบัติงานได้ ตามรายละเอียด ดังนี้
ประโยชน์ การสนับสนุน และสวัสดิการ ที่จะได้รับ
ประโยชน์ที่อาสาจะได้รับ
- ประสบการณ์ในการทำงานด้านเด็กและเยาวชนที่ขาดโอกาสทางการศึกษาของประเทศไทย
- ได้เป็นส่วนหนึ่งในการประคับประคองให้นักเรียนทุนยุวพัฒน์ ให้สามารถเรียนจนจบชั้น ม.6/ปวช.3
- ประสบการณ์การทำงานเป็นทีม และมีผลงาน Content Project ที่จะได้ทำงานร่วมกับ Student Volunteer คนอื่นๆ
- ประกาศนียบัตร
– ออกโดย มูลนิธิยุวพัฒน์ > หากมีจำนวนชั่วโมงอาสาสะสมตั้งแต่ 25 ชั่วโมงขึ้นไป
– ออกโดย มูลนิธิยุวพัฒน์ ร่วมกับ UNICEF ประเทศไทย > หากมีจำนวนชั่วโมงอาสาสะสมตั้งแต่ 60 ชั่วโมงขึ้นไป (หากสนใจสามารถลงทะเบียนผ่านแพลตฟอร์ม I Am Unicef) - ในกรณีจำนวนชั่วโมงสะสมน้อยกว่า 25 ชั่วโมง อาสาสมัครจะได้รับของที่ระลึกจากมูลนิธิยุวพัฒน์ แต่ไม่ได้รับประกาศนียบัตร
- ข่าวสารและโอกาสในการเข้าร่วมกิจกรรมอาสาอื่นๆ ของมูลนิธิยุวพัฒน์
การสนับสนุนจากมูลนิธิฯ
- ปฐมนิเทศเตรียมความพร้อมและพัฒนาศักยภาพอาสาสมัครก่อนการปฏิบัติงาน
- ชุดข้อมูลเรื่อง เอกสารการรับทุน, การเข้าระบบทุนออนไลน์ เป็นต้น
- ทีมสนับสนุนระหว่างการทำงานอาสาสมัคร (เป็นที่ปรึกษา, อำนวยความสะดวก, ให้ข้อมูลเกี่ยวกับนักเรียนทุน เป็นต้น)
- โทรศัพท์สำหรับโทรติดต่อนักเรียนทุน (กรณีปฏิบัติงานที่สำนักงานมูลนิธิยุวพัฒน์)
- โน๊ตบุ๊คสำหรับบันทึกข้อมูลลงระบบทุนออนไลน์ (กรณีปฏิบัติงานที่สำนักงานมูลนิธิยุวพัฒน์)
- สวัสดิการอาสาสมัคร
***สำหรับอาสาที่มาปฏิบัติงานที่สำนักงานมูลนิธิยุวพัฒน์ตลอดทั้งวัน จะได้รับเงินสนับสนุนค่าเดินทาง 100 บาทต่อวัน และอาสาที่ปฏิบัติงานที่บ้านจะได้รับเงินสนับสนุนค่าโทรศัพท์ที่ใช้ในการโทรติดตามนักเรียนทุนตามจริง 1 นาที เท่ากับ 1 บาท (รวมแล้วไม่เกิน 500 บาท)
คำถามที่พบบ่อย
![A girl&book (1)](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/02/A-girlbook-1.png)
ช่วงเวลาดำเนินงาน
![talking-telephone (1)](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/talking-telephone-1-888x1024.png)
การโทรและตอบจดหมาย
ระหว่างวันที่ 9 เมษายน – 14 มิถุนายน 2567
- ปฏิบัติงานที่สำนักงานมูลนิธิยุวพัฒน์
(ในวันจันทร์ – ศุกร์ เวลา 09.00 – 16.00 น.) - ปฏิบัติงานที่บ้าน
(สามารถวางแผนปฏิบัติงานของตนเองได้)
การทำคอนเทนต์
ตั้งแต่เดือนเมษายน – ตุลาคม 2567
- เมษายน – พฤษภาคม
นำเสนอหัวข้อคอนเทนต์ที่อาสาสนใจกับทีมมูลนิธิฯ - พฤษภาคม – มิถุนายน
วางแผนงานการทำคอนเทนต์ร่วมกับเพื่อนในทีม - กรกฎาคม – กันยายน
ออกแบบคอนเทนต์และเผยแพร่ในกลุ่มปิดเฟซบุ๊กนักเรียนทุน - ตุลาคม
สรุปผลการดำเนินงานกับทีมมูลนิธิฯ
ปฏิทินกิจกรรม
หมายเหตุ : กำหนดการอาจมีการเปลี่ยนแปลงตามความเหมาะสม
ลำดับ | ช่วงเวลา | รายละเอียด |
1 | ตั้งแต่วันนี้ – 25 มีนาคม 2567 | รับสมัครและคัดเลือกอาสา |
– เว็บไซต์ / Social Media ของมูลนิธิยุวพัฒน์ | ||
– แพลตฟอร์ม I Am UNICEF | ||
2 | วันศุกร์ ที่ 29 มีนาคม 2567 | ประกาศผลการคัดเลือก |
– เว็บไซต์ของมูลนิธิยุวพัฒน์ | ||
3 | วันพฤหัสบดี ที่ 4 เมษายน 2567 | กิจกรรมปฐมนิเทศ |
ที่สำนักงานมูลนิธิยุวพัฒน์ หรือออนไลน์ | ||
4 | อาสาปฏิบัติงาน | การโทรและตอบจดหมาย |
ระหว่างวันที่ 9 เมษายน – 14 มิถุยายน 2567 | • เลือกปฏิบัติงานที่สำนักงานมูลนิธิยุวพัฒน์ | |
– ช่วงเช้า เวลา 09.00 – 12.00 น. | ||
– ช่วงบ่าย เวลา 13.00 – 16.00 น. | ||
– ทั้งวัน เวลา 09.00 – 16.00 น. | ||
• เลือกปฏิบัติงานที่บ้าน | ||
– สามารถวางแผนปฏิบัติงานของตนเองได้ | ||
ระหว่างเดือนเมษายน – ตุลาคม 2567 | การทำคอนเทนต์ | |
เดือนเมษายน – เดือนพฤษภาคม – นำเสนอหัวข้อคอนเทนต์ที่อาสาสนใจกับทีมมูลนิธิฯ |
||
เดือนพฤษภาคม – เดือนมิถุนายน – วางแผนงานการทำคอนเทนต์ร่วมกับเพื่อนในทีม |
||
เดือนกรกฎาคม – เดือนกันยายน – ออกแบบคอนเทนต์และเผยแพร่ในกลุ่มปิดเฟซบุ๊กนักเรียนทุน |
||
เดือนตุลาคม – สรุปผลการดำเนินงานกับทีมมูลนิธิฯ |
||
5 | วันศุกร์ ที่ 10 พฤษภาคม 2567 | Midterm review |
– ที่สำนักงานมูลนิธิยุวพัฒน์ หรือออนไลน์ | ||
6 | วันพฤหัสบดี ที่ 21 มิถุนายน 2567 | ถอดบทเรียน |
– ที่สำนักงานมูลนิธิยุวพัฒน์ หรือออนไลน์ |
สถิติจำนวนชั่วโมงการทำงาน
ของ Student Volunteer
ประสบการณ์งานอาสา
Student Volunteer ที่ผ่านมา
![นักเรียนอาสา 12-01](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2019/06/นักเรียนอาสา-12-01-e1709539817142-200x200.png)
“ไม่เคยรู้เลยว่าเด็กที่ต่างจังหวัดใช้ชีวิตยังไง ไม่เคยรู้เลยว่าการศึกษาของเด็กในเมืองกับต่างจังหวัดต่างกันมากๆ น้องๆ เขาก็อยากเรียนหนังสือนะ เขามีความฝันของเขาที่อยากจะทำนะ แต่เขาไปไม่ถึงเพราะเขาขาด เพราะจุดเริ่มต้นของเขาไม่ดี เขามีสิ่งที่เขาอยากทำ พวกเขาเก่ง แต่เขาขาด ถ้าเราได้ช่วย เราสามารถพาเขาไปได้ไกลอีกเยอะเลยค่ะ”
น้องการ์ตูน Student Volunteer รุ่นที่ 1
![นักเรียนอาสา 12-03](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2019/06/นักเรียนอาสา-12-03-e1709541089834-200x200.png)
“คิดว่าทุกคนที่มาทำจะได้ คือ ความเข้าอกเข้าใจ การรับรู้ถึงความรู้สึกของคนอื่น รับความรู้สึกในแง่บวกแง่ลบ ทำให้เรารู้สึกว่าเราค่อยๆ โตขึ้นเรื่อยๆ จากงานอาสาที่เราทำ เรียนรู้ที่จะปรับตัวยังไงในการอยู่ร่วมกับคนอื่นในสังคม”
น้องนิว Student Volunteer รุ่นที่ 1
![นักเรียนอาสา 12-02](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2019/06/นักเรียนอาสา-12-02-e1709540821602-200x200.png)
“เราได้เรียนรู้ชีวิตของคนอีกคน ได้ติดตามว่าเขาเป็นยังไง ครั้งแรกที่คุยเขามีปัญหา ครั้งต่อไปเขาจัดการปัญหาได้แล้วนะ เหมือนเราคอยลุ้นอยู่ทุกๆ วัน ว่าวันนี้เขาไปถึงไหนแล้ว เขามีความสุข เราก็เลยมีความสุขไปพร้อมๆ กับเขาด้วยค่ะ”
น้องคิด Student Volunteer รุ่นที่ 2
![อาสาติดตามนักเรียนทุน-05](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/อาสาติดตามนักเรียนทุน-05-200x200.png)
“เป็นประสบการณ์ที่ดีมาก ได้เห็นโลกในมุมมองที่ไม่เคยเห็นมาก่อน รู้สึกดีที่ได้มีส่วนในการขับเคลื่อนการศึกษา มีความสุขมากที่ได้มาทำงานอาสา ได้ช่วยให้กำลังใจน้องๆ ได้พูดคุย ได้ทราบเรื่องราวของน้อง รู้สึกว่าเราได้ให้และรับไปพร้อมๆ กัน โตขึ้นก็อยากเป็นผู้ให้โอกาส อยากทำงานในด้านการศึกษา”
น้องปราย Student Volunteer รุ่นที่ 11
![อาสาติดตามนักเรียนทุน-03](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/อาสาติดตามนักเรียนทุน-03-200x200.png)
“เป็นงานอาสาที่น่าสนใจ ได้ทำเพื่อคนอื่น สนุกกับการได้คุยกับคนอื่น รู้สึกดีที่ได้เป็นส่วนหนึ่งให้น้องได้รับทุนต่อ สิ่งที่ไม่คาดหวังก็เป็นการได้คุยกับผู้ปกครองของน้องๆ ได้ช่วยแก้ปัญหาของพวกเขา รู้สึกได้ว่าตัวเองมีประโยชน์ ทำให้เป็นสังคมที่น่าอยู่มากขึ้น งานอาสาในฝันคือแบบนี้เลยค่ะ ได้พูดคุยกับคน ชอบมากๆ ค่ะ”
น้องแป้ง Student Volunteer รุ่นที่ 11
![อาสาติดตามนักเรียนทุน-06](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/อาสาติดตามนักเรียนทุน-06-200x200.png)
“ประทับใจตั้งแต่ได้มาปฐมนิเทศ เห็นมูลนิธิยุวพัฒน์ช่วยเด็กไม่ให้หลุดจากระบบการศึกษา ให้ทุกคนมีโอกาสในการเรียนจริงๆ การทำงานอาสาครั้งนี้นอกจากเราจะได้ช่วยน้องๆ แล้ว ก็ได้เพิ่มทักษะการสื่อสารของตัวเองให้ดีขึ้นด้วย และทำให้ได้รู้ว่าตัวเราเองมีโอกาสมากกว่าอีกหลายๆ คน ถ้ามีโอกาสหรือโตขึ้นก็อยากจะช่วยเหลือสังคมต่อไป”
น้องนะโม Student Volunteer รุ่นที่ 11
![อาสาติดตามนักเรียนทุน-04](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/อาสาติดตามนักเรียนทุน-04-200x200.png)
“หากไม่ได้มาทำงานอาสานี้ อาจจะไม่ได้เห็นโลกที่กว้างขึ้น ไม่ได้เห็นความเหลื่อมล้ำด้านการศึกษา ทำให้เกิดคำถามกับตัวเองมากขึ้นว่า อนาคตโตขึ้นไปเราจะเป็นอย่างไร เราจะสามารถหยิบยื่นโอกาสอะไรให้คนอื่นได้บ้าง”
น้องเกรซ Student Volunteer รุ่นที่ 11
![อาสาติดตามนักเรียนทุน-02](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/อาสาติดตามนักเรียนทุน-02-200x200.png)
“สิ่งที่ได้กลับมามีมากกว่าสิ่งที่คาดหวังไว้ ทำให้เราเองสนใจในเรื่องการศึกษา ได้มองเห็นปัญหาด้านการศึกษาจริงๆ รวมถึงได้ทักษะการพูดคุย ได้รู้จักเพื่อนใหม่ๆ ได้ปรับปรุงตัวเอง เพราะเราเองเป็นคนไม่กล้าพูด ทำให้ตัวเองมีความกล้าที่จะพูด กล้าที่ให้คำแนะนำ ให้กำลังใจตัวเองและน้องมากขึ้น”
น้องตังค์ Student Volunteer รุ่นที่ 11
![อาสาติดตามนักเรียนทุน-01](https://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2024/03/อาสาติดตามนักเรียนทุน-01-200x200.png)
“เข้าใจระบบการทำงานของมูลนิธิฯ มากขึ้น ชอบที่มูลนิธิฯ ไม่ได้ให้แค่เงินทุนแต่เป็นการประคับประคองให้ได้เรียนต่อจนจบ ทำให้เข้าใจมากขึ้นว่า สังคมที่เราอยู่นั้นมีความแตกต่างหลากหลาย ได้ปรับความคิด ได้เห็นมุมมองด้านการศึกษาว่าเป็นสิ่งที่ทุกคนต้องเข้าถึงได้ ทุกคนสามารถเรียนได้ตามที่ตัวเองต้องการ โครงการนี้ดีมากๆ ทำให้เข้าใจมากขึ้นว่าเราไม่จำเป็นต้องพร้อมเราก็เป็นผู้ให้ได้ ซึ่งการที่เราให้ไปจริงๆ แล้วเราอาจจะได้รับมากกว่าก็ได้ และชอบการทำงานอาสาที่ได้ทำหน้าที่รับทราบปัญหาของน้องๆ และเราส่งต่อปัญหาให้ผู้ที่เชี่ยวชาญในการแก้ปัญหาให้พวกเขาต่อไป”
น้องพิม Student Volunteer รุ่นที่ 11
สอบถามข้อมูลงานอาสาสมัคร
โทร : 02 301 1094
โทร : 093 124 9749
อีเมล : soleehah.k@ybf.premier.co.th
อีเมล : Wanwisa.m@ybf.premier.co.th
Line Official : @BOS9702T
เปิดทำการ วันจันทร์ – วันศุกร์
เวลา 08.00 – 17.00 น.
(หยุดเสาร์ – อาทิตย์ และวันหยุดนักขัตฤกษ์)