![ข้าวฟ่าง-01 (1)](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/ข้าวฟ่าง-01-1.png)
ค่ายปฐมนิเทศชุมนุมนักเรียนทุนยุวพัฒน์ ณ โรงแรมดิเอ็มเพรส จ.เชียงใหม่ เมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม – 1 สิงหาคม 2563 ที่ผ่านมา เพื่อพัฒนาศักยภาพครูแกนนำ นักเรียนทุนแกนนำ เพื่อรับทราบรายละเอียดเกี่ยวกับชุมนุมนักเรียนทุนยุวพัฒน์ เรียนรู้การสร้างพื้นที่ปลอดภัย การเป็นผู้นำกระบวนการเรียนรู้ รวมทั้งได้แลกเปลี่ยนมุมมอง ประสบการณ์ และแนวทางการดูแลนักเรียนทุน การเข้าค่ายทั้ง 2 วันจะเป็นอย่างไรบ้าง เรามีบทสัมภาษณ์ของน้องข้าวฟ่าง นักเรียนทุนแกนนำชุมนุมนักเรียนทุนยุวพัฒน์ จ.น่าน ที่มาเล่าเรื่องราวของการมาเข้าค่ายพัฒนาศักยภาพในครั้งนี้
ข้าวฟ่างมาเข้าค่ายในครั้งนี้ได้อย่างไร
ตอนอยู่ที่โรงเรียนคุณครูถามว่า “มีใครอยากไปเข้าค่ายนักเรียนทุนแกนนำมั้ย?” มีเพื่อนในห้อง 1 คนยกมือและคุณครูก็ให้มาเข้าร่วมได้ ตอนนั้นหนูก็ไม่คิดว่าจะมาเข้าค่ายนะคะ เพราะกลัวว่าแม่จะไม่ให้มา เพราะที่จัดค่ายห่างไกลจากบ้านมาก แต่เมื่อหนูคิดๆ ดูแล้ว เคยมีครั้งหนึ่งที่คุณครูเคยขออาสาว่ามีใครอยากจะไปค่ายนั้นมั้ย ค่ายนี้มั้ย ตอนนั้นหนูก็ไม่ได้ยกมือขออาสาที่จะไป แต่ก็ไปถามแม่ภายหลัง หนูรู้สึกเสียดายมาก เพราะแม่บอกว่า ให้ไปได้ ไปหาประสบการณ์ ไปหาเพื่อนใหม่ๆ บ้าง พอครั้งนี้ที่คุณครูถาม หนูก็เลยรีบยกมือ และหนูอยากทำอะไรใหม่ๆ บ้าง
![DSC02470](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/DSC02470-600x400.jpg)
เมื่อคุณครูให้มาเข้าค่ายแล้ว สำหรับข้าวฟ่าง ในตอนนั้น คิดว่าชมรมนักเรียนทุนยุวพัฒน์ คืออะไร?
ในความรู้สึกตอนนั้น หนูคิดว่า ต้องเป็นค่ายวิชาการ ต้องเครียดนิดหน่อย พี่ๆ ต้องมาพูดเรื่องต้องทำชมรมนักเรียนทุนยังไง วิธีแก้ปัญหาทำยังไง กลับไปโรงเรียนแล้วต้องทำอะไรบ้าง แต่เมื่อหนูดูจากใบกำหนดการที่คุณครูให้อ่าน เห็นชื่อกิจกรรมต่างๆ และเดาๆ กันเพื่อนๆ ดู ก็คิดว่ามาค่ายนี้ต้องสนุกแล้วล่ะ
![DSC02513](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/DSC02513-600x400.jpg)
ชุมนุมนักเรียนทุนยุวพัฒน์ สำหรับข้าวฟ่าง มีความหมายว่าอย่างไร
สำหรับหนู คือ การที่เราได้มาเข้าค่ายแล้ว และกลับไปที่โรงเรียนและต้องเป็นแกนนำให้พี่ๆ เพื่อนๆ น้องๆ ในชุมนุมนักเรียนทุนยุวพัฒน์ในโรงเรียนของเรา การมาเข้าค่ายตลอดทั้ง 2 วัน ดีกับหนูมากๆ ดีในหลายๆ อย่าง หนูคิดไม่ถึงเลยว่าเราและเพื่อนๆ จากโรงเรียนอื่นๆ จะสนิทกันได้เร็วขนาดนี้ หนูคิดว่ากลับไปที่โรงเรียนแล้ว หนูจะเป็นแกนนำนักเรียนทุนที่ดีได้
![DSC02732](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/DSC02732-600x400.jpg)
อยากทำอะไรใน “ชุมนุมนักเรียนทุนยุวพัฒน์” ที่โรงเรียนของเรา
หนูจะนำกิจกรรมจากค่ายที่พี่ๆ ได้พาเล่น พาเรียนรู้ ไปให้คนในชุมนุมนักเรียนทุนได้เล่นด้วยกัน หนูว่าพวกเรานักเรียนทุนจะได้สานสัมพันธ์กันมากขึ้น เพราะอยู่ที่โรงเรียนเราไม่ได้ทำความรู้จักกันเลย หนูเลยอยากนำกิจกรรม เกม ข้อคิด การเรียนรู้ ทุกๆ อย่างๆ ในค่ายไปใช้ในชุมนุมค่ะ
![DSC03110](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/DSC03110-600x400.jpg)
กิจกรรมไหนในค่ายที่ข้าวฟ่างชอบมากที่สุด
หนูเป็นคนชอบใช้แรง ใช้กำลังอยู่แล้ว เกมอพยพหนีโควิดและเกมเป็ดชิงพื้นที่ เป็นกิจกรรมที่หนูชอบที่สุดและอยากให้เพื่อนๆ ในชุมนุมได้เล่นค่ะ
![DSC02818](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/DSC02818-600x400.jpg)
อยากเล่าเรื่อง ค่ายชุมนุมนักเรียนทุนยุวพัฒน์ ให้เพื่อนๆ ที่โรงเรียนฟังอย่างไรบ้าง?
หนูจะเล่าบรรยากาศ เล่าเรื่องสิ่งที่ได้รับจากพี่ๆ เล่าตั้งแต่เปิดประตูโรงแรม…มันว้าวมากๆ!!!…เหมือนคนเพิ่งเข้าเมือง หนูว้าวกับทุกสิ่งที่ได้เห็น ขนาดก้อนหินที่วางอยู่ หนูแบบ…โอ้วโหวสวย หนูอยากเล่าหลายๆ อย่างๆ ให้เพื่อนๆ ฟัง มากมาย กิจกรรมก็สนุกมาก หนูเอาสมุดโน๊ตมาตั้ง 2-3 เล่ม คิดว่าจะได้แค่นั่งจด และก็คิดว่าเอาปากกามา 2-3 ด้าม จะพอมั้ยนะ เพราะจากหลายๆ ค่ายที่พี่ๆ เขาเล่าให้ฟัง ทุกคนจะบอกว่าต้องจดบันทึก หนูก็แบบ โอ้ว!!! ไหวมั้ยนะ แต่มาเข้าค่ายจริงๆ มันสนุกมาก ทุกคนเป็นกันเองมากเลย เพื่อนๆ ที่มาทุกคนก็เก่งกันมากๆ กิจกรรมในช่วงเช้าที่จัดกลุ่มให้อยู่กับคุณครู หนูคิดว่าต้องได้ตอบคำถามวิชาการแน่เลย เกร็งไปหมด แต่เมื่อได้ทำกิจกรรมแยกห้องคุณครู แยกห้องนักเรียน เพื่อนๆ ทุกคนเหมือนได้ปลดปล่อย ทุกคนได้แสดงออก ได้เป็นตัวของตัวเองมากๆ โดยไม่ต้องคำนึงถึงว่าคุณครูจะคิดยังไง ตอบคำถามถูกมั้ย คำตอบของเราต้องมีหลักการอะไรหรือเปล่า สำหรับในห้องกิจกรรมนักเรียน เราทุกคนตอบหรือพูดอะไรกับพี่ๆ เพื่อนๆ ได้ทุกอย่างเลย
![DSC03012](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/DSC03012-600x400.jpg)
ความแตกต่างของคุณครูในวันแรกและวันที่สองของการมาเข้าค่ายที่เราสัมผัสได้ คืออะไร
หนูว่าแตกต่างมากๆ เลยค่ะ วันแรกนักเรียนแกนนำทุกคนเกร็ง ไม่กล้าพูด วันที่สองที่คุณครูได้ทดลองทำกิจกรรม หนูว่าเพื่อนๆ ทุกคนผ่อนคลาย กล้าพูด กล้าคุยกับคุณครูมากขึ้น เพราะพวกเราคงไม่ได้คิดแล้วว่าต้องตอบคำถามแบบมีหลักการ หรือเป็นแบบวิชาการ เราเข้าใจกันและกันมากขึ้น ปัญหานี้ก็พูดกับคุณครูได้นะ ตอบแบบนี้กับคุณครูได้นะ คำถามที่เราอยากถามก็พูดกับคุณครูได้เหมือนกัน
![DSC03122](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/DSC03122-600x400.jpg)
คิดว่าคุณครูที่มาเข้าค่ายครั้งนี้ จะแตกต่างหรือเปลี่ยนแปลง จากคุณครูในห้องเรียนไปมากน้อยอย่างไร
หนูรู้สึกได้ว่าในวันนี้คุณครูเปลี่ยนไปนะคะ เพราะตอนคุณครูสอนในห้องเรียนทำให้นักเรียนกดดัน เวลาคุณครูเรียกชื่อให้ตอบคำถาม เราก็กลัว ยืนขึ้นมองหน้าเพื่อน ในหัวคิดหาคำตอบเยอะแยะไปหมด กลัวด้วย กลัวว่าคำตอบของเราจะไม่ถูก ตอบไปแล้วกลัวว่าคำตอบนั้นจะไม่ใกล้เคียงเหมือนกับที่คุณครูคิดไว้ แต่คุณครูที่มาเข้าค่ายในวันนี้ ครูทำให้รู้สึกว่าเข้าใจเราจริงๆ ถ้าเราไม่กล้าทำ ไม่กล้าพูด คุณครูก็พยายามดึงความกล้าของเราออกมา เราเองก็ไม่อึดอัด ไม่กดดัน ครูทำให้เราทุกคนสามารถแสดงออกและแสดงความคิดเห็นหลายๆ ด้านได้
![DSC02985](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/DSC02985-600x400.jpg)
ฝากถึงนักเรียนทุนที่ยังไม่มีโอกาสได้มาเข้าค่ายในครั้งนี้
ถ้ามีโอกาสก็ลองมาสักครั้ง มาเปิดประสบการณ์ มาทำอะไรใหม่ๆ ค่ายนักเรียนทุนแกนนำไม่ได้น่ากลัวเลย แต่กลับสนุกมากๆ ค่ายนี้จะทำเราได้เจอสถานที่ใหม่ๆ บรรยากาศการเรียนรู้ใหม่ๆ ที่เราเองไม่มีโอกาสได้มา ไม่ต้องกลัว ไม่ต้องกังวลอะไรเลย เราเป็นตัวของตัวเองได้ ทำในสิ่งที่เราอยากทำ เราจะได้สิ่งดีๆ กลับไปอย่างมากมายเลยค่ะ
![DSC03139](http://www.yuvabadhanafoundation.org/wp-content/uploads/2020/08/DSC03139-600x400.jpg)
น้องเนตรชนก (ข้าวฟ่าง)
นักเรียนทุนแกนนำชมรมนักเรียนทุนยุวพัฒน์ (YBF CLUB) จ.น่าน